บันทึกติ่ง "ซีรีส์"ติ่ง(ซีรีส์)
สรุปรางวัลปลายปี 2016 ของ 3 ช่องหลัก
  • เป็นธรรมเนียมปฏิบัติของ 3 ช่องหลักของเกาหลี (MBC / SBS / KBS) ที่ช่วงปลายปีจะมีการประกาศรางวัลทั้งในสาขารายการโทรทัศน์ ซีรี่ส์ และเพลง แม้ว่าปีนี้ทั้งสามช่องจะไม่ได้ประกาศรางวัลเพลง แต่เปลี่ยนรูปแบบเป็นการแสดงเท่านั้น แต่ในส่วนของรายการ และซีรี่ส์แต่ละช่องก็ยังจัดการประกาศรางวัลเหมือนเดิม

    วันนี้ติ่งเลยรวบรวมสรุปรางวัลจากทั้งสามช่อง พร้อมภาพบรรยากาศจากงานบางส่วนค่ะ

    ช่อง MBC

    แดซัง (รางวัลสูงสุด) – อีจองซอก จากเรื่อง “W”

    ละครแห่งปี 2016 – “W”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมสูงสุดจากละครสั้น – อีจองซอก จาก “W”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมสูงสุดจากละครสั้น – ฮันฮโยจู จาก “W”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมสูงสุดจากละครยาว – อีซังอู จาก “Happy Home”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมสูงสุดจากละครยาว – คิมโซยอน จาก “Happy Home”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมสูงสุดจากละครโปรดักชั่นพิเศษ – อีซอจิน จาก “Marriage Contract”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมสูงสุดจากละครโปรดักชั่นพิเศษ – ยูอี จาก “Marriage Contract”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครสั้น – ซออินกุก จาก “Shopping King Louie”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครสั้น – อีซองคยอง จาก “Weightlifting Fairy Kim Bok Joo”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครยาว – ซอนโฮจุน จาก “Blow Breeze”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครยาว – อิมจียอน จาก “Blow Breeze”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครโปรดักชั่นพิเศษ – ซอฮาจุน จาก “The Flower in Prison“

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครโปรดักชั่นพิเศษ – จินเซยอน จาก “The Flower in Prison”

    โกลเด้นแอคดิ้งจากละครสั้น (นักแสดงสมทบชาย) – คิมอึยซัง จาก “W”

    โกลเด้นแอคดิ้งจากละครสั้น (นักแสดงสมทบหญิง) - อิมเซมี จาก “Shopping King Louie”

    โกลเด้นแอคดิ้งจากละครยาว (นักแสดงสมทบชาย)– อีพิลโม จาก “Happy Home”

    โกลเด้นแอคดิ้งจากละครยาว (นักแสดงสมทบหญิง)–  คิมจีโฮ จาก “Happy Home”

    โกลเด้นแอคดิ้งจากละครโปรดักชั่นพิเศษ (นักแสดงสมทบชาย)– จองจุนโฮ จาก "The Flower in Prison”

    โกลเด้นแอคดิ้งจากละครโปรดักชั่นพิเศษ (นักแสดงสมทบหญิง) อีฮวีฮยาง จาก “Marriage Contract”

    นักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม – นัมจูฮยอก จาก “Weightlifting Fairy Kim BokJoo"

    นักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม - รยูจุนยอล จาก “Lucky Romance“

    นักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม– นัมจีฮยอน จาก “Shopping King Louie”

    นักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม - โจโบอา จาก “Monster“

    คู่ยอดเยี่ยม – อีจองซอก และ ฮันฮโยจู จาก "W”
    บทละครยอดเยี่ยมแห่งปี – ซองแจจอง จาก “W”

    นักแสดงเด็กยอดเยี่ยม – กูกุนมิน จาก “Working Mom, BabysittingDaddy”

    นักแสดงเด็กยอดเยี่ยม - จางดาบิน จาก “The Flower in Prison"

    ช่อง KBS

    แดซัง (รางวัลสูงสุด) – ซงจุงกิ จาก “Descendants of the Sun

    แดซัง (รางวัลสูงสุด) - ซงฮเยคโย จาก “Descendants of the Sun”

    แดซัง (รางวัลสูงสุด) – ซงจุงกิ จาก “Descendants of the Sun” และ ซงฮเยคโย จาก “Descendants of the Sun”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมสูงสุด – คิมฮานึล จาก “On the Way tothe Airport”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมสูงสุด – พัคชินยาง จาก “NeighborhoodLawyer Jo Deul Ho”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมสูงสุด - พัคโบกอม จาก “Moonlight Drawn by Clouds”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครขนาดกลาง – คิมยูจอง จาก “Moonlight Drawn by Clouds” (ไม่สามารถมาร่วมงานได้)

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครขนาดกลาง – ซงอิลกุก จาก “Jang Young Sil”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครขนาดสั้น – คิมจีวอน จาก “Descendants of the Sun”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครขนาดสั้น – อีซังยุน จาก “Onthe Way to the Airport”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครรายวัน (ออกอากาศวันธรรมดา จ-ศ) – อียูริ จาก “Heaven’s Promise”)

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครรายวัน (ออกอากาศวันธรรมดา จ-ศ) - โซอีฮยอน จาก “Women’s Secret”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครรายวัน (ออกอากาศวันธรรมดา จ-ศ) – โอมินซอก จาก “Women’s Secret”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครขนาดยาว – โซยูจิน จาก “Five Children”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครขนาดยาว - โจยุนฮี จาก “Laurel Tree Tailors”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครขนาดยาว – อีดงกอน จาก “Laurel Tree Tailor”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครขนาดยาว - อันเจอุค จาก “Five Children”

    คู่ยอดเยี่ยม – คิมฮานึล และ อีซังยุน จาก “On the Way to the Airport”

    คู่ยอดเยี่ยม - โอจีโฮ และ ฮาจองอึน จาก “Oh My Geum Bi”

    คู่ยอดเยี่ยม - ซงจุงกิ และ ซงฮเยคโย จาก “Descendants of the Sun”

    คู่ยอดเยี่ยม - ชาอินพโย และ รามิรัน จาก “Laurel Tree Tailors”

    คู่ยอดเยี่ยม - ฮยอนอู และ อีเซยอง จาก “Laurel TreeTailors”

    คู่ยอดเยี่ยม - พัคโบกอม และ คิมยูจอง จาก “Moonlight Drawn by Clouds” (คิมยูจองไม่สามารถมาร่วมงานได้)

     คู่ยอดเยี่ยม - จินกู และ คิมจีวอน จาก “Descendants of the Sun” (จินกูไม่สามารถมาร่วมงานได้)

    นักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม – คิมจีวอน จาก “Descendants of theSun”

    นักแสดงหญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม - อีเซยอง จาก “Laurel Tree Tailors”

    นักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม – ซองฮุน จาก “Five Children”

    นักแสดงชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม - จินยอง จาก “Moonlight Drawn by Clouds”

    บทละครยอดเยี่ยม – คิมอึนซุก และ คิมวอนซุก จาก “Descendants of the Sun”

    ขวัญใจชาวเน็ต – พัคโบกอม จาก “Moonlight Drawn by Clouds”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครขนาดสั้น – คังเยวอน จาก “Baek-heeHas Returned”

    นักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากละครขนาดสั้น - โจยอจอง จาก “Babysitter”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครขนาดสั้น – คิมซองโอ จาก “Baek-heeHas Returned”

    นักแสดงชายยอดเยี่ยมจากละครขนาดสั้น - อีดงฮวี จาก “Drama Special – Red Teacher”

    คู่แห่งเอเชีย – ซงจุงกิ และ ซงฮเยคโย จาก “Descendants of the Sun”

    นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม – Ra Mi Ran (“Laurel TreeTailors”)

    นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม – Lee Joon Hyuk (“MoonlightDrawn by Clouds”)

    นักแสดงเด็กยอดเยี่ยม(ชาย) – จองยุนซอก (“Five Children,”“Jang Young Sil,” “Moonlight Drawn by Clouds”)

    นักแสดงเด็กยอดเยี่ยม(หญิง) - ฮอจองอึน จาก
    “Oh My GeumBi,” “Neighborhood Lawyer Jo Deul Ho,” “Moonlight Drawn by Clouds”)

    ช่อง SBS

    แดซัง (รางวัลสูงสุด) – ฮันซอกกยู จาก “Romantic Doctor Kim”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครทั่วไป และแฟนตาซี (ชาย) – คิมเรวอน จาก “Doctors” (ไม่สามารถมาร่วมงานได้)

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครทั่วไป และแฟนตาซี (ชาย) - อีมินโฮ จาก “The Legend of the Blue Sea”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครทั่วไป และแฟนตาซี (หญิง) - พัคชินฮเย จาก “Doctors”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครโรแมนติคคอเมดี้ – นัมกุงมิน จาก “My Fair Lady Kong Shim”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครโรแมนติคคอเมดี้ - โจจองซอก จาก “Jealousy Incarnate”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครโรแมนติคคอเมดี้ - กงฮโยจิน จาก “Jealousy Incarnate” (ไม่สามารถมาร่วมงานได้)

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครขนาดยาว (ชาย) - จางกึนซอก จาก “Jackpot”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครขนาดยาว (หญิง) - คิมเฮซุก จาก “Yes, That’s How It Is”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครแฟนตาซี (ชาย) – คังฮานึล จาก “ScarletHeart: Goryeo”

    รางวัลยอดเยี่ยมสูงสุดละครแฟนตาซี (หญิง) - โอยอนซอ จาก “Please Come Back, Mister”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครทั่วไป (ชาย) - ยูซึงโฮ จาก “Remember”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครทั่วไป (ชาย) - ยูยอนซอก จาก “Romantic Doctor Kim”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครทั่วไป (หญิง) - ซอฮยอนจิน จาก “Romantic Doctor Kim”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครโรแมนติคคอเมดี้ (ชาย) – คังมินฮยอก จาก “Entertainer”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครโรแมนติคคอเมดี้ (หญิง) -มินอา จาก “My Fair Lady Kong Shim”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครขนาดยาว (ชาย) – ยอจินกู จาก “Jackpot”

    รางวัลยอดเยี่ยมละครขนาดยาว (หญิง) - คิมจียอง จาก “Here Comes Love”

    Hallyu Star Award (ดารายอดนิยมในต่างประเทศ) – อีจุนกิ จาก “Scarlet Heart: Goryeo”

    Top 10 Stars Award – คิมซองรยอง จาก “Mrs. Cop 2”

    Top 10 Stars Award - นัมกุงมิน จาก “My Fair Lady Kong Shim,” และ “Rememeber”

    Top 10 Stars Award - พัคชินฮเย จาก “Doctors”

    Top 10 Stars Award - ซอฮยอนจิน จาก Romantic Doctor Kim”

    Top 10 Stars Award - อีมินโฮ จาก “The Legend ofthe Blue Sea”

    Top 10 Stars Award - อีจุนกิ จาก “Scarlet Heart: Goryeo”

    Top 10 Stars Award - จางกึนซอก จาก “Jackpot”

    Top 10 Stars Award - จวนจีฮยอน จาก “The Legend of the Blue Sea” (ไม่สามารถมาร่วมงานได้)

    Top 10 Stars Award - โจจองซอก จาก “JealousyIncarnate”
    Top 10 Stars Award - ฮันซอกกยู จาก “Romantic Doctor Kim” (ขณะประกาศรางวัลไม่อยู่ในบริเวณงาน)

    Achievement Award – จางยอง จาก “Our Gap Soon”

    รางวัลคู่ยอดเยี่ยม – ซฮฮยอนจิน และ ยูยอนซอก จาก “Romantic Doctor Kim”

    รางวัลคู่ยอดเยี่ยม - อีจุนกิ และ อีจีอึน จาก “Scarlet Heart: Goryeo”

    รางวัลคู่ยอดเยี่ยม - อีมินโฮ และ จวนจีฮยอน จาก “The Legend of the Blue Sea” (จวนจีฮยอนไม่สามารถมาร่วมงานได้)

    นักแสดงสมทบละครแฟนตาซี (ชาย) – ซองดงอิล จาก “TheLegend of the Blue Sea”

    นักแสดงสมทบละครแฟนตาซี (หญิง) - ซอฮยอน จาก “Scarlet Heart: Goryeo”

    นักแสดงสมทบละครทั่วไป (ชาย) – พัคซองอู จาก “Remember”

    นักแสดงสมทบละครทั่วไป (หญิง) - จอนฮโยซอง จาก “Wanted”

    นักแสดงสมทบละครโรแมนติคคอเมดี้ (ชาย) – อันจูวาน จาก “Dear Fair Lady Kong Shim”

    นักแสดงสมทบละครโรแมนติคคอเมดี้ (หญิง) - ซอจีฮเย จาก “Jealousy Incarnate”

    นักแสดงสมทบละครขนาดยาว (ชาย) – ซงเจริม จาก “Our Gap Soon”

    นักแสดงสมทบละครขนาดยาว (หญิง) - คิมโซอึน จาก “Our Gap Soon”

    นักแสดงหน้าใหม่ – โกคยองพโย จาก “Jealousy Incarnate

    นักแสดงหน้าใหม่ - ฮเยริ จาก “Entertainers”

    นักแสดงหน้าใหม่ - คิมมินซอก จาก “Doctors”

    นักแสดงหน้าใหม่ - ยางจินซอง จาก “My Son-In-Law’sWoman”

    นักแสดงหน้าใหม่ - คิมมินเจ จาก “Romantic Doctor Kim”

    นักแสดงหน้าใหม่ - มุนจีอิน จาก “Doctors”

    นักแสดงหน้าใหม่ - ควาคชินยัง จาก “Second to Last Love”

    นักแสดงหน้าใหม่ - จองเฮอิน จาก “Yes, That’s How It Is”

    นักแสดงหน้าใหม่ - มินอา จาก “Dear Fair Lady Kong Shim”

    นักแสดงหน้าใหม่ - แบคฮยอน จาก “Scarlet Heart: Goryeo”

    ขอติดภาพบรรยากาศในงานเอาไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมาโพสอีกทีเนอะ

เข้าสู่ระบบเพื่อแสดงความคิดเห็น

Log in